Hỏi: Chậm đóng BHXH từ 30 ngày trở lên phải chịu tiền lãi

Người hỏi Nguyễn Đức Mạc Nhân - Tỉnh Thừa Thiên - Huế

Chi tiết câu hỏi :

Doanh nghiệp, người sử dụng lao động không bị xử phạt vi phạm hành chính về lỗi nộp chậm tiền BHXH thì có bị tính lãi nộp chậm không? BHXH có được phép thu lãi nộp chậm khi không có quyết định xử phạt vi phạm hành chính hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 122 Luật BHXH năm 2014; Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; Khoản 3 và Khoản 4, Điều 6 Quyết định số 60/2015/QĐ-TTg ngày 27/11/2015 của Thủ tướng Chính phủ về cơ chế quản lý tài chính về BHXH, BHYT, BHTN và chi phí quản lý BHXH, BHYT, BHTN; người sử dụng lao động chậm đóng BHXH từ 30 ngày trở lên thì ngoài việc phải đóng đủ số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải nộp số tiền lãi tính trên số tiền và thời gian chậm đóng.

Theo đó, trường hợp doanh nghiệp, người sử dụng lao động chậm đóng BHXH từ 30 ngày trở lên, kể cả đã bị xử phạt vi phạm hành chính, hoặc chưa bị xử phạt vi phạm hành chính thì vẫn phải nộp tiền lãi chậm đóng BHXH tính trên số tiền và thời gian chậm đóng vào tài khoản chuyên thu BHXH của cơ quan BHXH tại Ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực