Hỏi: Chế độ tiền ăn của cán bộ, nhân viên trên tàu hải quân

Người hỏi Võ Văn Giáp

Chi tiết câu hỏi :

Tôi làm nhiệm vụ trên tàu hải quân (tàu mặt nước). Khi tàu neo tại bến, chế độ tiền ăn 1 ngày là 86.000 đồng. Nhưng khi tôi làm nhiệm vụ trên biển về (đi trực trọng điểm BM) thì chỉ nhận tiền ăn 57.000 đồng. Xin hỏi, chế độ tiền ăn như vậy có đúng không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Quốc phòng
Cục Tài chính, Bộ Quốc phòng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 91/2019/TT-BQP ngày 18/6/2019 của Bộ Quốc phòng thì ông Võ Văn Giáp được hưởng tiêu chuẩn tiền ăn khi tàu loại 2 neo đậu tại cảng là 86.000 đồng/người/ngày (mức 6 tiền ăn quân, binh chủng tại Phụ lục I). Trong đó, mức tiền ăn ông Giáp phải nộp bằng mức tiền ăn cơ bản bộ binh 57.000 đồng/người/ngày (điểm đ khoản 2 Điều 3) và đơn vị đã trừ vào tiền lương hàng tháng, phần chênh lệch còn lại (29.000 đồng/người/ngày) được ngân sách đảm bảo.

Trong thời gian làm nhiệm vụ trực trọng điểm BM, theo quy định tại Thông tư số 10/2019/TT-BQP ngày 20/1/2019 của Bộ Quốc phòng thì ông Giáp được ngân sách bảo đảm toàn bộ tiền ăn và không phải nộp tiền ăn cơ bản (57.000 đồng/người/ngày). Số tiền ăn 57.000 đồng/người/ngày mà ông Giáp được nhận trong thời gian làm nhiệm vụ trọng điểm BM là số tiền được đơn vị hoàn trả lại cho cá nhân do đơn vị đã trừ trên bảng lương hàng tháng.

Do vậy, đơn vị ông Giáp bảo đảm chế độ tiền ăn và hoàn trả lại tiền ăn 57.000 đồng/người/ngày là đúng quy định.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực