Hỏi: Chỉ định thầu rút gọn có phải thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu?

Người hỏi Lại Thị Sơn Ka - P409 B5 Tập thể Kim Liên, quận Đống Đa, TP. Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Điều 56 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định: "Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu và ký kết hợp đồng".

Tuy nhiên, Khoản 40 Điều 4 Luật Đấu thầu 43/2013/QH13 quy định: "Thẩm định trong quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư là việc kiểm tra, đánh giá kế hoạch lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư, hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu và kết quả mời quan tâm, kết quả sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư để làm cơ sở xem xét, quyết định phê duyệt theo quy định của Luật này".

Điểm k Khoản 1 Điều 12 Luật Đấu thầu 43/2013/QH13 quy định: "Thời gian phê duyệt hoặc có ý kiến xử lý về kết quả lựa chọn nhà thầu tối đa là 10 ngày, kể từ ngày nhận được tờ trình đề nghị phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu của bên mời thầu hoặc báo cáo thẩm định trong trường hợp có yêu cầu thẩm định".

Căn cứ vào các quy định nêu trên, tôi xin hỏi, đối với trường hợp lựa chọn nhà thầu theo quy trình chỉ định thầu rút gọn, doanh nghiệp có phải thực hiện thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu trước khi trình phê duyệt?

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực