Hỏi: Có thể ủy quyền ký hợp đồng lao động theo mùa vụ?

Người hỏi Ngô Văn Thứ - Tổ 2, Mai Động, quận Hoàng Mai, TP. Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Công ty tôi thường xuyên ký hợp đồng lao động thời vụ với nhiều người lao động. Để giảm thiểu việc ký kết hợp đồng thời vụ với nhiều người, công ty đề nghị một nhóm người ủy quyền lại cho một người là tổ trưởng ký. Ông Thứ hỏi, việc ủy quyền này có đúng quy định không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2012, đối với những công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản, trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động.

Như vậy, đối với những công việc theo mùa vụ, nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm giao kết hợp đồng lao động với công ty của ông Ngô Văn Thứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2012 nêu trên.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực