Hỏi: Khám BHYT có được sử dụng giấy xác nhận của chính quyền địa phương không?

Người hỏi Ngô Văn Hiếu

Chi tiết câu hỏi :

Xin hỏi, người đi khám chữa bệnh BHYT có được sử dụng giấy xác nhận nhân thân của chính quyền địa phương (có dán ảnh đóng dấu giáp lai) hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 12 Nghị định số 146/NĐ-CP ngày 17/10/2019 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT quy định: “Ảnh của người tham gia BHYT trừ trẻ em dưới 6 tuổi đối với trường hợp người tham gia BHYT không có giấy tờ xác nhận nhân thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục, cơ sở giáo dục nghề nghiệp nơi quản lý học sinh, sinh viên hoặc giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác”.

Như vậy, người đi khám bệnh, chữa bệnh BHYT có thể sử dụng giấy xác nhận nhân thân của chính quyền địa phương có dán ảnh đóng dấu giáp lai để làm giấy tờ tùy thân có ảnh.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực