Hỏi: Không cấp hóa đơn lẻ đối với hợp đồng nhân công thuê ngoài

Người hỏi Đinh Thị Kim Thỏa - TPHCM

Chi tiết câu hỏi :

Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực xây dựng có thuê đội thi công cho các công trình và ký hợp đồng với người đội trưởng (đại diện). Theo tôi tham khảo Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 hướng dẫn Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2013 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 thì người đội trưởng này có thể đến trực tiếp cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ dành cho đối tượng: "Tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ là loại hóa đơn bán hàng". Tôi xin hỏi, thủ tục để người đội trưởng này được mua hóa đơn lẻ là như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Tài chính
Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính về thuế thu nhập cá nhân (TNCN):

Tại Khoản 2, Điều 2 quy định về thu nhập từ tiền lương, tiền công:

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

… c) Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: Tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác…”.

Tại Điểm i, Khoản 1 Điều 25 quy định về khấu trừ thuế:

“i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại Điểm c, d, Khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân…”.

Căn cứ Công văn số 2547/TCT-TNCN ngày 12/6/2017 của Tổng cục Thuế về việc chính sách thuế TNCN đối với hợp đồng nhân công thuê ngoài.

Căn cứ quy định nêu trên và theo trình bày của bà Thỏa, trường hợp công ty của bà có thuê đội thi công các công trình và ký hợp đồng với người đội trưởng (đại diện) các cá nhân này không đăng ký kinh doanh thì thu nhập mà cá nhân nhận được thuộc diện chịu thuế TNCN theo quy định về tiền lương, tiền công.

Công ty có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên thu nhập trước khi chi trả cho cá nhân, không phân biệt cá nhân là đại diện cho nhóm cá nhân. Cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân đối với trường hợp này.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực