Tìm kiếm

Chính sách với người có công

Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Thông tư số 101/2018/TT-BTC ngày 14/11/2018 của Bộ Tài chính quy định quản lý và sử dụng kinh phí thực hiện chính sách ưu đãi người có công với cách mạng và người trực tiếp tham gia kháng chiến do ngành Lao động – Thương binh và Xã hội quản lý nêu: "Hỗ trợ ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B bị suy giảm khả năng lao động do thương tích, thương tật (tổn thương cơ thể), bệnh tật từ 81% trở lên: Mức chi 200.000 đồng/người/ngày; số ngày được hỗ trợ theo số ngày lễ, tết được cấp có thẩm quyền quyết định". Tôi xin hỏi, vậy, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động trên 81% có được hỗ trợ ăn thêm ngày lễ như các đối tượng nêu tại Điểm c, Khoản 1, Điều 9 trong Thông tư số 101/2018/TT-BTC không? Thông tư nêu như vậy có bỏ sót đối tượng không?
Xem chi tiết
Lê Lương Ngọc

Chính sách với người có công

Tôi sinh năm 1994, tốt nghiệp đại học 2 năm, đang trong độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự. Bố tôi là bệnh binh suy giảm khả năng lao động 61%. Căn cứ Điểm c, Khoản 1, Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì gia đình tôi được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự đối với một người con trai. Gia đình tôi có 2 anh em trai, anh trai sinh năm 1982, trước đó có đi học đại học nên được hoãn, sau đó không có giấy gọi đi khám nghĩa vụ quân sự. Đến nay, anh của tôi đã qua độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự. Tôi đã làm đơn xin hoãn nghĩa vụ quân sự gửi Ban chỉ huy quân sự xã thì không được duyệt và tôi được yêu cầu tham gia các đợt xét tuyển. Theo trả lời của Ban chỉ huy quân sự xã, con bệnh binh suy giảm khả năng lao động 61% chỉ được hoãn nghĩa vụ quân sự khi chỉ có con trai duy nhất. Xin hỏi, Ban chỉ huy quân sự xã trả lời như vậy có đúng không? Căn cứ Điểm c, Khoản 1, Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 tôi có được hoãn đi nghĩa vụ quân sự trong thời bình hay không?
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Hùng

Chính sách với người có công

Bố của tôi là bệnh binh mất sức lao động 61%. 5 năm trước bố của tôi bị đột quỵ nên đến nay không thể tự chăm sóc cho bản thân. Vậy, bố của tôi được hưởng những chế độ gì? Mẹ của tôi năm nay 70 tuổi là người trực tiếp chăm sóc cho bố của tôi thì có được hưởng chế độ gì không? Xem chi tiết
Nguyễn Trung Hòa

Chính sách với người có công

Tôi tham gia nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia từ năm 1980 đến năm 1984, bị 1 vết thương ở đỉnh đầu, vết thương cột sống, vết thương dưới bàn chân trái, chấn thương xương cụt. Giấy chứng nhận bị thương còn lưu giữ nhưng chưa đi giám định. Nay, ông Minh muốn đi giám định tỷ lệ thương tật, các giấy tờ ông trực tiếp nộp từ xã lên huyện, khi lên tỉnh thì ông được hướng dẫn phải làm các giấy tờ theo Thông tư số 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP. Ông Minh hỏi, ông có phải nộp bản chính các giấy tờ tại tỉnh gồm bản khai cá nhân, hồ sơ chứng nhận bị thương từ quân khu không? Xem chi tiết
Trần Minh

Chính sách với người có công

Bố tôi tên là Lê Văn Huệ, tham gia chiến trường Khe Sanh - Quảng Trị từ năm 1969 đến năm 1971, bị nhiễm chất độc hóa học, sinh được 4 người con thì 3 người bị tàn tật không có khả năng lao động. Năm 2006, bố của tôi được hưởng chế độ dành cho người tham gia kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, 3 người con được hưởng chế độ theo bố.

Năm 2018, bố của tôi mất đột ngột, lúc này tôi mới biết có chế độ cho người chăm sóc người có công, do vậy, tôi đã làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ này. Sở Lao động - Thương binh và Xã hội yêu cầu phải có quyết định điều chỉnh mức trợ cấp, biên bản giám định thương tật nhưng ông không có, chỉ có quyết định mức hưởng trợ cấp của bố ông, của các anh chị ông và sổ nhận trợ cấp hàng tháng. Vậy, nay tôi muốn làm hồ sơ cho mẹ của tôi để hưởng trợ cấp chăm sóc người có công nhưng giấy tờ không đủ thì phải làm như thế nào?

Xem chi tiết
Lê Văn Hào

Chính sách với người có công

Tôi là thương binh loại A, hạng 4/4 thì có được hưởng BHYT mã CC dành cho người có công không? Xem chi tiết
Vũ Bình Long

Chính sách với người có công

Bố tôi đi bộ đội, đóng quân tại chiến trường miền Nam, thuộc vùng bị rải chất độc da cam. Trước đây bố tôi đi khám được kết luận mất trên 81% sức khỏe, nhưng không có con ảnh hưởng nhiễm chất độc nên không được hưởng chế độ. Bố tôi có đầy đủ giấy tờ. Hiện nay em gái tôi bị u đa nhân tuyến giáp và con gái của em tôi hai bàn chân đều 6 ngón. Vậy, trường hợp của bố tôi có được xem xét lại không?
Xem chi tiết
Đỗ Thị Hà

Chính sách với người có công

Bà Nguyễn Thị An làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ người có công dưỡng liệt sĩ. Trong hồ sơ có ghi, “bà Nguyễn Thị An sinh năm 1941, là con đẻ của ông Nguyễn Văn Bình và bà Trần Thị Lý. Sau khi ông Bình mất, năm 1947 mẹ của bà tái giá. Bà trực tiếp chăm sóc em là liệt sĩ Nguyễn Thị Minh, sinh năm 1944”. Tôi xin hỏi, mẹ liệt sĩ tái giá khi bà An 6 tuổi, liệt sĩ mới 3 tuổi. Vậy, thời gian tính hưởng công nuôi dưỡng cho bà Nguyễn Thị An có được tính từ thời điểm này hay không?
Xem chi tiết
Ngô Cẩm Tú

Chính sách với người có công

Bác tôi là con ruột của liệt sĩ. Từ trước đến nay, bác cùng mẹ (là vợ liệt sĩ) trên một mảnh đất được cấp quyền sử dụng mang tên bác. Cuối năm 2018, mẹ của bác chết. Tôi xin hỏi, việc miễn giảm thuế đất ở đối với thân nhân người có công với cách mạng từ trước đến thời điểm cuối năm 2018 (thời điểm mẹ bác tôi chết) được thực hiện như thế nào? Từ cuối năm 2018 đến nay việc miễn giảm thuế đất ở đối với gia đình bác được quy định cụ thể ra sao?

Xem chi tiết
Nguyễn Cường

Chính sách với người có công

Bác ruột của tôi tên là Phạm Văn Liễu, sinh năm 1930, nhập ngũ năm 1950, hy sinh năm 1953. Năm 1954, bác của tôi được công nhận là liệt sĩ. Năm 2012, gia đình tôi bị cắt hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ mà không rõ lý do.Theo trả lời của chính quyền xã, gia đình tôi phải cung cấp Bảng vàng danh dự để làm căn cứ giải quyết. Tuy nhiên, trong trận bão năm 1968, nhà của gia đình tôi bị đổ, mọi giấy tờ liên quan đến liệt sĩ đều bị mất. Hiện tên của bác tôi vẫn có trên bia đá tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ huyện Xuân Trường. Lịch sử Đảng bộ xã Xuân Thủy vẫn ghi bác của tôi là liệt sĩ. Đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, gia đình tôi cần làm thủ tục gì để tiếp tục được hưởng chế độ gia đình liệt sĩ?
Xem chi tiết
Phạm Văn Khiêm