Gửi câu hỏi

Danh sách câu hỏi thuộc chủ đề:

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Lâm Văn Kiên
Lâm Văn Kiên - 08:11 08/07/2021

Mức phụ cấp cho người chụp chiếu, siêu âm bệnh nhân COVID-19

Tại Nghị quyết số 16/NQ-CP ngày 8/2/2021 của Chính phủ về chi phí cách ly y tế, khám, chữa bệnh và một số chế độ đặc thù trong phòng, chống dịch COVID-19 không đề cập đến nhóm đối tượng làm nhiệm vụ chụp cắt lớp vi tính, chụp chiếu X-quang tại giường, siêu âm tại giường cho bệnh nhân COVID-19 đang điều trị tại viện hoặc các bệnh nhân thuộc diện F1, bệnh nhân nghi mắc COVID-19. Vậy, những người làm nhiệm vụ như nêu trên có được thanh toán chế độ không? Có thể phiên ngang sang áp dụng chế độ như đối tượng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 của Nghị quyết số 16/NQ-CP hay không?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Dương Thị Lợi
Dương Thị Lợi - 08:01 01/07/2021

Công dân về nước bằng đường bộ được hỗ trợ chi phí cách ly

Tôi sinh sống tại nước Lào và đang muốn về nước. Vậy, những trường hợp như tôi khi về nước có được hỗ trợ chi phí cách ly tập trung hay không?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Đoàn Tùng
Đoàn Tùng - 10:44 10/06/2021

Mức giá thanh toán BHYT với xét nghiệm COVID-19

Xin hỏi Bộ Y tế mức giá thanh toán BHYT với xét nghiệm COVID-19 được quy định như thế nào?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Trịnh Minh Thu
Trịnh Minh Thu - 10:10 10/06/2021

Những điều cần biết trước khi tiêm vaccine phòng COVID-19

Đề nghị Bộ Y tế cho biết những điều người đi tiêm chủng cần biết trước khi tiêm vaccine phòng COVID-19?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Lương Ngần
Lương Ngần - 10:03 10/06/2021

147 đơn vị thực hiện xét nghiệm khẳng định COVID-19

Xin Bộ Y tế cho biết, tính đến thời điểm này có bao nhiêu đơn vị thực hiện xét nghiệm khẳng định COVID-19?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Đỗ Thị Huyền Anh
Đỗ Thị Huyền Anh - 08:21 03/06/2021

Về nước chữa bệnh có phải cách ly tập trung?

Tôi có người thân đang ở Singapore. Vừa qua, người thân của tôi được bác sĩ chẩn đoán bị u ác tính. Tôi xin hỏi, nếu đã có giấy xét nghiệm của bệnh viện Singapore thì khi về Việt Nam người thân của tôi có được nhập viện điều trị ngay không hay vẫn phải cách ly tập trung, hay thực hiện cách ly song song thời gian điều trị?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Trần Ngọc Yến
Trần Ngọc Yến - 08:26 01/06/2021

Phụ cấp chống dịch có tính thuế thu nhập cá nhân?

Cho tôi hỏi, các phụ cấp và hỗ trợ phụ cấp chống dịch theo Nghị quyết số 37/NQ-CP ngày 29/3/2020 của Chính phủ về một số chế độ đặc thù trong phòng, chống dịch COVID-19 có tính thuế thu nhập cá nhân không?

Năm 2021 có thêm các chương trình mục tiêu như dân số, Trung tâm kiểm soát bệnh tật (CDC)… Vậy, cá nhân có thu nhập từ chương trình này tính thuế như thế nào?

Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Nguyễn Đình Hưng Hà
Nguyễn Đình Hưng Hà - 14:47 27/05/2021

Thẩm quyền thiết lập vùng cách ly

Sau thời gian cách ly tập trung 14 ngày, nếu người cách ly chủ quan, đi ra ngoài cộng đồng thì dịch bệnh có thể bùng phát sau 21 hoặc 28 ngày. Do vậy, tôi đề nghị, thay vì phải về tự cách ly tại nhà 14 ngày thì nên quy định cách ly tập trung 28 ngày. Nếu có thể thì thực hiện cách ly toàn xã hội 14 ngày, chỉ mất 14 ngày thôi nhưng sau đó sẽ phục hồi lại được các hoạt động, kiểm soát được dịch.
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Phan Phi Luân
Phan Phi Luân - 07:46 27/05/2021

Hướng dẫn theo dõi sức khỏe tại nhà khi kết thúc cách ly tập trung

Sau thời gian cách ly tập trung thì người nhập cảnh phải tiếp tục cách ly tại nhà trong 14 ngày có đúng không? Việc thực hiện cách ly tại nhà như thế nào?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Nguyễn Văn Phương
Nguyễn Văn Phương - 08:24 21/05/2021

Cách ly y tế tập trung ít nhất 21 ngày liên tục

Tôi nhập cảnh Việt Nam bằng đường biển, không tiếp xúc với ai ngoài 19 thuyền viên trên tàu. Vậy, tôi được đưa đi cách ly thì phải cách ly 14 ngày hay 21 ngày? Được biết, sau 14 ngày cách ly và xét nghiệm 2 lần âm tính thì vẫn phải theo dõi. Tuy nhiên, tôi đã ở ngoài biển hơn 20 ngày, không tiếp xúc với ai thì như vậy có hợp lý không?
Xem chi tiết

Hỏi đáp về dịch COVID-19

Hồ Phúc
Hồ Phúc - 08:11 18/05/2021

Bệnh nhân mắc COVID-19 được điều trị miễn phí

Tôi là công dân Việt Nam, đi lao động tại Philippines, hết hợp đồng lao động được về chuyến bay cứu trợ ngày 7/3/2021, cách ly tại doanh trại quân đội tỉnh Ninh Thuận đến ngày 10/3/2021 thì bị dương tính với SASR-Cov-2 và được đưa đi cách ly điều trị tại bệnh viện tỉnh Ninh Thuận. Mọi chi phí trước khi xét nghiệm bị dương tính tôi đã thanh toán đầy đủ cho Quân đội. Vậy, trường hợp bị dương tính với SASR-Cov-2 và được cách ly điều trị tại Bệnh viện tỉnh Ninh Thuận thì viện phí, phí điều trị, phí xét nghiệm và phí ăn uống sinh hoạt, tôi có phải khoản nào không?
Xem chi tiết
Gửi câu hỏi

Tìm kiếm nhanh

Từ khóa
Tìm trong
Tìm kiếm
Top