Hỏi: Cá nhân có được vay đầu tư từ nước ngoài?

Người hỏi Lê Thanh Thu - TPHCM

Chi tiết câu hỏi :

Tôi muốn vay 10.000 đô la Mỹ từ một công ty Singapore trong thời hạn 1 năm để đầu tư mua cổ phần tại một doanh nghiệp ở Việt Nam. Theo tôi được biết, Pháp lệnh Ngoại hối cho phép người cư trú là cá nhân được vay nợ nước ngoài theo nguyên tắc tự vay, tự chịu trách nhiệm trả nợ, tuy nhiên tôi không tìm được hướng dẫn nào thêm về vấn đề này. Xin hỏi, tôi có thể vay nợ được hay không? Nếu được thì trình tự, thủ tục như thế nào? Tôi có phải đăng ký khoản vay với Ngân hàng Nhà nước hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Ngân hàng Nhà nước Việt Nam

Ngân hàng Nhà nước Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 11 Điều 1 Pháp lệnh số 06/2013/UBTVQH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ngoại hối quy định: “Người cư trú là cá nhân thực hiện vay, trả nợ nước ngoài theo nguyên tắc tự vay, tự chịu trách nhiệm trả nợ theo quy định của Chính phủ”.

Tuy nhiên, hiện nay pháp luật chưa có quy định hướng dẫn cụ thể đối với hoạt động vay, trả nợ nước ngoài của cá nhân, do đó, chưa có cơ sở pháp lý đầy đủ để thực hiện giao dịch vay nước ngoài như bà Thu đề cập.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực