Hỏi: Các trường hợp ốm đau được BHXH chi trả

Người hỏi Minh Minh - TPHCM

Chi tiết câu hỏi :

Nhân viên công ty của tôi đi khám hiếm muộn, bác sĩ yêu cầu phải mổ. Vậy, nhân viên này nghỉ làm nhập viện thì có được BHXH chi trả không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp nhân viên của công ty bà bị ốm đau, phải nghỉ việc để điều trị bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cấp Giấy ra viện (đối với trường hợp điều trị nội trú) hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (đối với trường hợp điều trị ngoại trú) theo đúng quy định tại Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH, Luật An toàn, vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế thì được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật BHXH.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực