Hỏi: Cách xác định thời điểm và mức hưởng lương hưu

Người hỏi Trần Hoàng Phương Chi - TPHCM

Chi tiết câu hỏi :

Bố đẻ của tôi sinh ngày 1/7/1959, tham gia quân đội 10 năm ở Campuchia, sau đó ra quân. Từ năm 2008 đến năm 2018 làm việc tại doanh nghiệp, đã đóng BHXH được 20 năm. Tháng 9/2018 bố tôi nghỉ việc, ngày 20/12/2018 có quyết định giám định mất sức lao động. Vậy, cách tính lương hưu của bố tôi như thế nào? Có được hưởng chế độ trong quân đội không, có phụ cấp gì không? Bố tôi được tính hưu theo năm 2018 hay năm 2019?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định của pháp luật về BHXH hiện hành, cách xác định mức hưởng lương hưu hàng tháng và thời điểm hưởng lương hưu đối với người lao động chỉ có thời gian đóng BHXH bắt buộc được quy định tại Điều 56, Điều 59, Điều 62, Điều 63 Luật BHXH năm 2014.

Điều 7, Điều 9, Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Điều 17, Điều 18, Điều 20 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Do bà cung cấp chưa đầy đủ thông tin cụ thể về tỷ lệ suy giảm khả năng lao động bố của bà, về quá trình đóng BHXH nên chưa có căn cứ xác định chính xác mức lương hưu, thời điểm hưởng lương hưu và chế độ trong quân đội đối với bố của bà. Để biết được chi tiết về trường hợp bố của bà, đề nghị bà cung cấp hồ sơ đến BHXH TPHCM để được giải quyết cụ thể.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực