Hỏi: Có bắt buộc đóng BHXH một lần để nghỉ hưu khi đủ tuổi không?

Người hỏi Nguyễn Ngọc - tỉnh Phú Thọ

Chi tiết câu hỏi :

Tôi sinh tháng 8/1959, tháng 8/2019 đủ 60 tuổi, đóng BHXH được 19 năm 10 tháng, còn thiếu 2 tháng đóng BHXH mới đủ điều kiện nghỉ hưu. Nếu tôi không đóng BHXH một lần mà tiếp tục làm việc đến khi đủ 20 năm mới nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí thì có được không? Có bắt buộc đóng BHXH một lần để nghỉ hưu khi đủ tuổi không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 167 Bộ luật Lao động năm 2012, Công văn số 3232/LĐTBXH-BHXH ngày 27/9/2011 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc thu BHXH, BHYT, BHTN của người lao động, Công văn số 60/LĐTBXH-BHXH ngày 7/1/2016 về việc vướng mắc trong thực hiện chế độ BHXH đối với người lao động thì đối với người lao động cao tuổi (nam trên 60 tuổi, nữ trên 55 tuổi) chưa nghỉ việc hưởng BHXH mà tiếp tục làm việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, người lao động và người sử dụng lao động phải đóng BHXH theo quy định.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp ông Ngọc sinh tháng 8/1959 đến tháng 8/2019 thì đủ 60 tuổi, đã đóng BHXH được 19 năm 10 tháng. Ông không lựa chọn phương thức đóng 1 lần cho số tháng còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc. Nếu ông tiếp tục làm công việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì tiếp tục đóng BHXH cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực