Hỏi: Có cần phê duyệt dự toán từng gói thầu?

Người hỏi Lò Văn Thắng - Sơn La

Chi tiết câu hỏi :

Đơn vị của tôi là phòng chuyên môn thuộc UBND huyện, được giao nhiệm vụ làm chủ đầu tư thực hiện dự án sửa chữa hội trường UBND huyện. Đơn vị của tôi đã trình Chủ tịch UBND huyện phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật và dự toán công trình, kế hoạch lựa chọn nhà thầu các gói thầu cần thực hiện gồm: Gói thầu tư vấn giám sát thi công; gói thầu tư vấn kiểm toán; gói thầu thi công xây dựng và thiết bị... Xin hỏi, sau khi Chủ tịch UBND huyện ký quyết định phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, chủ đầu tư có phải tiếp tục phê duyệt dự toán của từng gói thầu nêu trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu hay không? Trong quyết định phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật và dự toán công trình thì đã phê duyệt tổng mức đầu tư của dự án bao gồm các chi phí: Chi phí xây dựng; chi phí thiết bị; chi phí quản lý dự án; chi phí tư vấn; chi phí khác; chi phí dự phòng.

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Việc xây dựng giá gói thầu tuân thủ quy định tại Khoản 2 Điều 35 Luật Đấu thầu. Kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt là căn cứ để tổ chức lựa chọn nhà thầu. Trường hợp cần thiết duyệt lại dự toán gói thầu thì thực hiện theo Khoản 2 Điều 117  Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực