Hỏi: Có được đóng BHXH một lần cho đủ tuổi, đủ năm để về hưu sớm?

Người hỏi Bùi Thị Nga - TP. Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Tôi sinh năm 1974, đang làm việc tại một công ty tư nhân, đóng BHXH từ năm 2009. Nay do sức khỏe yếu và hoàn cảnh gia đình nên tôi muốn đóng BHXH một lần những năm còn lại cho đủ tuổi, đủ năm công tác để được nghỉ hưu sớm hưởng 75% lương hưu. Vậy, nguyện vọng trên của tôi có thực hiện được không? Đóng BHXH như thế nào là thuận tiện nhất?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 9, Điều 12 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện thì người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng hằng tháng, 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng một lần; đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần; đóng một lần cho những năm còn thiếu cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng).

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của bà Nga sinh năm 1974, tương ứng với 46 tuổi, đã có thời gian tham gia BHXH trên 10 năm, nay muốn nghỉ việc (không thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc) và có nguyện vọng đóng BHXH tự nguyện thì chỉ được lựa chọn một trong các phương thức đóng đóng hằng tháng, 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng một lần; hoặc đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần.

Pháp luật về BHXH hiện hành không có quy định để người lao động hoặc người tham gia BHXH tự nguyện đóng ngay BHXH còn lại một lần cho đủ tuổi và đủ năm công tác để được nghỉ hưu sớm, hưởng đủ 75%.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực