Hỏi: Có được ký hợp đồng dưới 12 tháng với giảng viên?

Người hỏi Lê Văn Luật - Bà Rịa – Vũng Tàu

Chi tiết câu hỏi :

Khoản 2, 3 Nghị quyết số 102/NQ-CP quy định:

“2. Đơn vị sự nghiệp giáo dục và y tế công lập tự bảo đảm một phần chi thường xuyên được ký hợp đồng lao động đối với các vị trí việc làm là giáo viên và viên chức y tế trong tổng số lượng người làm việc hưởng lương từ nguồn thu sự nghiệp được cơ quan có thẩm quyền giao đồng thời, đơn vị phải tăng mức trích lập vào quỹ phúc lợi đủ để giải quyết chế độ, chính sách cho số hợp đồng lao động này khi chấm dứt hợp đồng lao động.

3. Đơn vị sự nghiệp giáo dục và y tế công lập tự bảo đảm một phần chi thường xuyên và đơn vị sự nghiệp giáo dục và y tế công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên được ký hợp đồng lao động (dưới 12 tháng) đối với các vị trí việc làm là giáo viên”.

Xin hỏi, đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên thuộc lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp (trường cao đẳng không phải cao đẳng sư phạm) có được vận dụng theo Nghị quyết số 102/NQ-CP để ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động dưới 12 tháng với người làm công việc giảng dạy đối tượng sinh viên cao đẳng (giảng viên) không?


Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Nội vụ
Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 6 Luật Giáo dục thì giáo dục nghề nghiệp thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, do vậy đề nghị UBND tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu rà soát và thực hiện bảo đảm đúng quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Nghị quyết số 102/NQ-CP ngày 3/7/2020 của Chính phủ về giải pháp đối với biên chế sự nghiệp giáo dục và y tế.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực