Hỏi: Có được rút lại tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Người hỏi Dương Đoàn - TP. Hải Phòng

Chi tiết câu hỏi :

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) năm 2013-2015 khi làm tại doanh nghiệp. Từ tháng 1/2016 đến nay tôi là công chức, làm việc tại UBND xã. Vậy tôi muốn rút tiền BHTN đã từng đóng có được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 41; Điều 45 Luật Việc làm năm 2013, nguyên tắc BHTN là bảo đảm chia sẻ rủi ro giữa những người tham gia BHTN, thời gian đóng BHTN là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN làm căn cứ để hưởng BHTN khi đủ điều kiện hưởng BHTN.

Đối chiếu quy định nêu trên, thời gian đã đóng BHTN mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp của ông Đoàn thì được bảo lưu làm căn cứ hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đủ điều kiện theo quy định. Pháp luật về BHTN không quy định về việc rút tiền đã đóng BHTN.


Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực