Hỏi: Có thể nhận trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?

Người hỏi Dương Thị Mỹ Chung

Chi tiết câu hỏi :

Chồng tôi công tác tại TPHCM. Nay chồng tôi nghỉ việc và tạm trú tại tỉnh Ninh Thuận, có sổ tạm trú. Tôi xin hỏi, chồng tôi có thể nhận trợ cấp thất nghiệp tại tỉnh Ninh Thuận không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Ninh Thuận trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì:

Trong thời gian 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho Trung tâm Dịch vụ việc làm tại địa phương.

Do vậy, chồng bà Dương Thị Mỹ Chung có thể liên hệ Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Ninh Thuận để được hướng dẫn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực