Hỏi: Công chức đồng thời là cựu chiến binh hưởng BHYT thế nào?

Người hỏi Trịnh Huyền

Chi tiết câu hỏi :

Tôi tham gia quân đội, chiến đấu tại huyện Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang từ tháng 3/1983 đến tháng 6/1989, được BCH quân sự xác nhận. Hiện tôi công tác và hưởng lương từ ngân sách Nhà nước nên không được hưởng chế độ, chính sách đối với người có công. Vậy, tôi có được đổi mã quyền lợi thẻ BHYT từ HC4 sang HC2 không? Nếu được thì tôi cần chuẩn bị những gì?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 15, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi bổ sung 1 số điều của Luật BHYT quy định, trường hợp 1 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Trường hợp của bà là cán bộ, công chức, viên chức đồng thời cũng là đối tượng cựu chiến binh, để chứng minh được hưởng BHYT cao hơn theo đối tượng cựu chiến binh (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT) bà cần xuất trình quyết định phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được đổi thẻ theo quy định.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực