Hỏi: DN được quyền tạm thời chuyển lao động làm công việc khác

Người hỏi Phạm Nguyệt Minh

Chi tiết câu hỏi :

Tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty A từ tháng 7/2015, vị trí kế toán viên. Tháng 7/2017, Giám đốc công ty ký quyết định luân chuyển tôi làm thủ kho thời hạn 12 tháng không có lý do và không thông báo trước. Quyết định của Giám đốc công ty có đúng không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội

Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 31 Bộ luật Lao động năm 2012 thì khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khỏe, giới tính của người lao động.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực