Hỏi: Đất chuyển mục đích sử dụng phải phù hợp quy hoạch

Người hỏi Hoàng Thị Thảo - TP. Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Tôi có một mảnh đất, mục đích sử dụng: Đất ở; thời hạn sử dụng: Lâu dài. Nay tôi muốn cho một công ty thuê để xây dựng khách sạn, Sở Xây dựng yêu cầu phải chuyển mục đích sử dụng đất thành đất thương mại dịch vụ. Vậy khi hết thời gian thuê tôi có thể chuyển mục đích sử dụng đất từ đất thương mại dịch vụ thành đất ở không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Tài nguyên và Môi trường

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1, Điều 6 Luật Đất đai năm 2013 quy định: “Nguyên tắc sử dụng đất đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất”.

Do đó, việc chuyển mục đích sử dụng đất (từ đất ở sang đất thương mại, dịch vụ và ngược lại) phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Chế độ sử dụng đất thương mại, dịch vụ thực hiện theo quy định tại Điều 153 Luật Đất đai năm 2013.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực