Hỏi: Điều kiện được tự quản lý dự án

Người hỏi Đinh Nhật Minh - TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh

Chi tiết câu hỏi :

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 8 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP quy định về chủ đầu tư trực tiếp quản lý dự án:

“Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định này để thực hiện”.

Xin hỏi, ban quản lý dự án đầu tư chuyên ngành do Chủ tịch UBND tỉnh thành lập theo Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, được UBND tỉnh giao làm chủ đầu tư công trình có tổng mức 1.000 tỷ đồng, sử dụng bộ máy chuyên môn tự quản lý dự án có đúng quy định hay không?

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Thông tư số 16/2019/TT-BXD: "4. Trường hợp dự án được quản lý theo hình thức chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện năng lực để trực tiếp quản lý dự án, chi phí quản lý dự án xác định theo định mức ban hành tại bảng số 1.1 của Phụ lục số 1 kèm theo Thông tư này và điều chỉnh với hệ số k = 0,8".

Xin hỏi, ban quản lý dự án đầu tư chuyên ngành do Chủ tịch UBND tỉnh thành lập theo Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, được UBND tỉnh giao làm chủ đầu tư sử dụng bộ máy chuyên môn tự quản lý dự án thì có áp dụng hệ số 0,8 hay không?

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực