Hỏi: Điều kiện về hưu sớm cho lao động nữ năm 2019

Người hỏi Phạm Văn Độ - Bình Định

Chi tiết câu hỏi :

Chị của tôi sinh năm 1980, là giáo viên, có 17 năm đóng BHXH. Hiện nay chị của tôi bị bệnh tâm thần phân liệt rối loạn xúc cảm. Vậy, chị của tôi có được hưởng chế độ hưu trí do mất khả năng lao động không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 55 Luật BHXH năm 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động, trong đó tại Khoản 1 có quy định lao động nữ khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Nữ đủ 49 tuổi vào năm 2019 và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Đến năm 2020 trở di, nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

- Nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp chị gái của ông năm nay 39 tuổi, đóng BHXH được 17 năm thì chưa đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng BHXH để nghỉ hưu trước tuổi. Để bảo đảm quyền lợi cho chị gái của ông sau này, ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi trường chị gái của ông đóng BHXH để được hướng dẫn cụ thể.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực