Hỏi: Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức

Người hỏi Đặng Duy Trung - Quảng Nam

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là viên chức, giữ ngạch cán sự từ tháng 2/2017. Tháng 2/2022, tôi sẽ đủ 5 năm công tác tại đơn vị sự nghiệp và mới nhận được bằng đại học. Xin hỏi, năm 2022 tôi có đủ tiêu chuẩn, điều kiện tiếp nhận vào công chức không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Nội vụ
Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP thì tiêu chuẩn, điều kiện để được xem xét, tiếp nhận vào công chức yêu cầu có đủ 5 năm công tác trở lên làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

Do vậy, trường hợp viên chức có thời gian tốt nghiệp đại học và làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học (xếp lương chuyên viên hoặc tương đương) từ đủ 5 năm trở lên thì đáp ứng điều kiện xem xét, tiếp nhận vào làm công chức ngạch chuyên viên.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực