Hỏi: Đối tượng được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ

Người hỏi Nguyễn Thị Thảo Phương - Hải Dương

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là cháu ruột liệt sĩ, đang hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ. Gia đình tôi biết thông tin mộ liệt sĩ đang nằm tại Nghĩa trang liệt sĩ đường 9 nên đã làm đơn đề nghị được thăm viếng mộ liệt sĩ. Để nhận chế độ hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ, cơ quan chức năng yêu cầu tôi phải có giấy ủy quyền của anh (chị), em ruột của liệt sĩ. Vậy, trường hợp của tôi có bắt buộc phải có giấy ủy quyền không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 1 Điều 64 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi Người có công với cách mạng: “Thân nhân liệt sĩ hoặc người thờ cúng liệt sĩ được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ trong nước…”.

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 17 Thông tư liên tịch số 13/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC ngày 3/6/2014 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe, cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình đối với người có công với cách mạng và thân nhân; quản lý các công trình ghi công liệt sĩ quy định: “Người đi thăm viếng mộ liệt sĩ gửi Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội tại địa phương nơi quản lý hồ sơ gốc của liệt sĩ…”.

Như vậy, trường hợp của bà là người thờ cúng liệt sĩ và đang được hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ theo quy định của pháp luật thì được hỗ trợ khi đi thăm viếng mộ liệt sĩ trong nước theo quy định trên.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực