Hỏi: Đóng BHXH một lần để hưởng lương hưu được không?

Người hỏi Nguyễn Phương Nguyệt Vương - TP. Đà Nẵng

Chi tiết câu hỏi :

Năm nay tôi 34 tuổi, đóng BHXH được 10 năm. Nếu, tôi muốn đóng luôn 1 lần 10 năm để đủ thời gian 20 năm đóng BHXH thì tôi có được nhận lương hưu hàng tháng ngay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH TP. Đà Nẵng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định của Luật BHXH năm 2014 thì phương thức nộp BHXH một lần chỉ áp dụng cho loại hình BHXH tự nguyện. Vấn đề này được quy định cụ thể tại Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 quy định về phương thức đóng BHXH tự nguyện theo Khoản 2, Điều 87 của Luật BHXH như sau:

Người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

a) Đóng hằng tháng;

b) Đóng 3 tháng một lần;

c) Đóng 6 tháng một lần;

d) Đóng 12 tháng một lần;

đ) Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Trường hợp người tham gia BHXH đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà thời gian đã đóng BHXH còn thiếu trên 10 năm nếu có nguyện vọng thì tiếp tục đóng BHXH tự nguyện theo một trong các phương thức quy định tại các Điểm a, b, c, d và đ, Khoản 1 Điều này cho đến khi thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu theo quy định tại Điểm e, Khoản 1 Điều này.

Bà năm nay 34 tuổi, đã đóng BHXH 10 năm. Theo quy định nêu trên bà có thể tham gia và đóng BHXH tự nguyện theo quy định tại các Điểm a, b, c, d, đ; Khoản 1 nêu trên.

Do bà chưa đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định (nam đủ 60, nữ đủ 55) nên bà không thể thực hiện phương thức đóng một lần cho 10 năm còn thiếu để hưởng lương hưu.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực