Hỏi: Đóng BHXH ngắt quãng có được chế độ trợ cấp thai sản không?

Người hỏi Huỳnh Mỹ

Chi tiết câu hỏi :

Tôi đóng BHXH từ tháng 1/2016 đến tháng 8/2017 xin nghỉ việc. Từ tháng 1/2019 đến tháng 8/2019 tiếp tục đóng BHXH, tháng 9/2019 xin nghỉ việc, tổng thời gian đóng BHXH là 2 năm 4 tháng. Vậy, tháng 11/2019 tôi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định như sau: Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Đối chiếu với quy định trên, trường hợp của bà hỏi thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản.


Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực