Hỏi: Được đóng một lần BHXH cho những năm còn thiếu để nghỉ hưu

Người hỏi Nguyễn Tiến Dũng - Thôn 7, xã Vũ Đoài, huyện Vũ Thư, tỉnh Thái Bình

Chi tiết câu hỏi :

Em tôi là cán bộ nhân viên quốc phòng, cuối năm 2020 đủ 60 tuổi, đóng BHXH được 17 năm liên tục. Vậy khi nghỉ hưu, em tôi có được đóng bù 3 năm BHXH để được hưởng lương hưu hàng tháng không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ ban hành quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện, trường hợp người lao động đã điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng 1 lần cho những năm còn thiếu cho đủ 20 năm tham gia BHXH để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Do vậy, trường hợp em của ông Nguyễn Tiến Dũng đến cuối năm 2020 đủ 60 tuổi được nghỉ việc và có 17 năm tham gia đóng BHXH thì có thể tham gia BHXH tự nguyện và được đóng 1 lần cho thời gian 3 năm còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực