Hỏi: Dự án sửa chữa dưới 500 triệu đồng vẫn phải được thẩm định

Người hỏi Nguyễn Hoàng - Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Cơ quan tôi thường có các hạng mục sửa chữa nhỏ như khắc phục các hư hỏng phát sinh trong quá trình sử dụng của nhà xưởng, nhà văn phòng. Xin hỏi, cơ quan tôi có phải thực hiện các công tác thẩm tra, thẩm định dự toán và thiết kế (nếu có) theo quy định tại Luật Xây dựng không (giá trị mỗi hạng mục dưới 500 triệu đồng)?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Xây dựng

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng và Khoản 15 Điều 3 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 thì các hạng mục, công trình sửa chữa nhỏ có giá trị dưới 500 triệu đồng trong câu hỏi của ông Hoàng thuộc đối tượng dự án đầu tư xây dựng chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật đầu tư xây dựng.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13, dự án đầu tư xây dựng (gồm báo cáo kinh tế-kỹ thuật đầu tư xây dựng) phải được thẩm định trước khi quyết định đầu tư.

Tùy theo nguồn vốn sử dụng, thẩm quyền thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật đầu tư xây dựng được quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP.

Việc thẩm tra dự án làm cơ sở cho việc thẩm định, phê duyệt dự án được quy định tại Khoản 7 Điều 57 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực