Hỏi: Được cử đi học tập tại nước ngoài, đóng BHXH thế nào?

Người hỏi Nguyễn Văn Ngọc - tỉnh Hà Tĩnh

Chi tiết câu hỏi :

Tôi đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập, tôi muốn đi du học nước ngoài trong vòng 3 năm nhưng vẫn đóng BHXH tại đơn vị đang công tác. Vậy, thủ tục đóng BHXH như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014, Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì người được cử đi học tập, thực tập, công tác trong và ngoài nước nhưng vẫn hưởng tiền lương trong nước vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Hàng tháng, người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng và trích từ tiền lương của người lao động theo mức quy định để đóng cùng một lúc vào Quỹ BHXH.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp ông Ngọc đang công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập mà được cử đi học tập ở nước ngoài trong vòng 3 năm nhưng vẫn hưởng tiền lương trong nước thì đơn vị có trách nhiệm đóng và trích từ tiền lương của ông để đóng BHXH theo đúng quy định.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực