Hỏi: Giáo viên phải có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh?

Người hỏi Đỗ Thị Sáu - Vĩnh Phúc

Chi tiết câu hỏi :

Tôi vào biên chế giáo viên tiểu học năm 1996, có bằng tốt nghiệp Trung học chuyên nghiệp. Năm 2002, tôi học Cao đẳng Sư phạm Vĩnh Phúc và đến tháng 8/2005, tôi được xếp vào ngạch giáo viên tiểu học chính (A0), mã số 15a204. Tháng 2/2014, tôi được xếp vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III, mã số V07.03.08, các quyết định nâng lương sau đó của tôi đều ghi chức danh giáo viên tiểu học hạng III. Hiện nay tôi đang đăng ký học đại học. Xin hỏi, trường hợp của tôi có phải học chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III theo Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV không, hay học luôn chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng II để chờ xét thăng hạng?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Giáo dục và Đào tạo
Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này như sau:

Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định giáo viên tiểu học hạng III cần có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III (Điểm d, Khoản 2 Điều 5).

Do đó, bà Đỗ Thị Sáu cần phải có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III để đáp ứng yêu cầu tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp theo Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực