Hỏi: Giấy tờ cần thiết để được cộng nối thời gian trong quân ngũ

Người hỏi Phạm Ngọc Thanh - Thanh Hóa

Chi tiết câu hỏi :

Tôi nhập ngũ tháng 3/1989, xuất ngũ tháng 10/1999. Năm 2004, tôi được giao làm xã đội trưởng, sau đó làm Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã, đóng BHXH được 10 năm 7 tháng. Vậy, tôi có được cộng nối thời gian trong quân đội không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 9 Điều 23 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, trường hợp của ông xuất ngũ tháng 10/1999 (sau ngày 15/12/1993) nếu ông chưa được giải quyết trợ cấp xuất ngũ thì thời gian công tác trong quân đội thuộc đối tượng được cộng nối với thời gian có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Hồ sơ cộng nối thời gian công tác trong quân đội quy định tại Điểm 1.6 Khoản 1 Phụ lục 01 ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Gián đốc BHXH Việt Nam gồm:

- Quyết định: Phục viên hoặc xuất ngũ hoặc thôi việc;

- Giấy xác nhận chưa hưởng chế độ trợ cấp theo Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 2/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ.

- Quyết định về việc thu hồi Quyết định hưởng chế độ và tiền trợ cấp một lần theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 và Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010 của Thủ tướng Chính phủ với cán bộ xã (nếu có).

- Giấy xác nhận chưa giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên, BHXH một lần đối với trường hợp quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc từ ngày 15/12/1993 đến ngày 31/12/1994.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực