Hỏi: Hỗ trợ mai táng phí theo đối tượng có mức hưởng cao hơn

Người hỏi Lê Văn Hà - Huyện Hậu Lộc, tỉnh Thanh Hóa

Chi tiết câu hỏi :

Bà của tôi là người cao tuổi hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội. Bà tôi chết năm 2016, được hỗ trợ mai táng phí theo chế độ bảo trợ xã hội. Năm 2018, bà tôi được công nhận là người có công theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg. Vậy, gia đình tôi có được trả lại số tiền mai táng đã hưởng trước đó để hưởng sang chế độ mai táng phí của người có công không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ, mức hỗ trợ chi phí mai táng phí đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội (mức chuẩn là 270.000 đồng). Trường hợp đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì được hưởng một mức cao nhất.

Do đó, trường hợp người cao tuổi khi chết được hỗ trợ mai táng phí theo chính sách trợ giúp xã hội, đồng thời cũng thuộc diện đối tượng hưởng trợ cấp một lần theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg ngày 14/10/2015 của Thủ tướng Chính phủ thì được xem xét giải quyết mức phí mai táng cao hơn theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg nêu trên (bằng 10 mức lương cơ sở tại thời điểm chết).


Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực