Hỏi: Hướng dẫn cấp thẻ BHYT theo đối tượng người có công

Người hỏi Lê Mạnh Hải - tỉnh Nghệ An

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là con liệt sĩ, hiện đang sống tại TP. Vinh, tỉnh Nghệ An, hồ sơ con liệt sĩ lưu tại TPHCM. Tôi làm thẻ BHYT theo đối tượng con liệt sĩ nhưng được yêu cầu phải sao hồ sơ liệt sĩ từ TPHCM về mới làm được BHYT, như vậy có đúng không? Thủ tục như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế thì UBND cấp xã có trách nhiệm lập danh sách thân nhân của người có công với cách mạng trên địa bàn, gửi cơ quan BHXH để cấp thẻ BHYT.

Trường hợp của ông Hải đang sống tại TP. Vinh, tỉnh Nghệ An có hồ sơ là con liệt sĩ tại TPHCM thuộc đối tượng thân nhân của người có công với cách mạng do ngân sách Nhà nước đóng BHYT (theo quy định tại Khoản 11 Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP). Vì vậy, đề nghị ông liên hệ với UBND cấp xã nơi cư trú để xem xét và giải đáp vướng mắc về quy trình, thủ tục tham gia BHYT theo quy định nêu trên.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực