Hỏi: Khám ngoại trú tại bệnh viện tỉnh có được hưởng BHYT?

Người hỏi Lâm Tiến - Tỉnh Ninh Bình

Chi tiết câu hỏi :

Vợ của tôi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại phòng khám huyện. Vừa qua tôi đưa vợ đi khám thai tại Bệnh viện Sản Nhi tỉnh nhưng không đăng ký chuyển tuyến. Vợ tôi không đăng ký khám dịch vụ nhưng vẫn không được hưởng chính sách chi trả của BHYT. Bệnh viện thực hiện như vậy có đúng không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT trường hợp tự đi khám, chữa bệnh BHYT không đúng tuyến (không trong tình trạng cấp cứu, không có giấy chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT) sẽ được quỹ BHYT thanh toán như sau:

- 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến huyện trên phạm vi toàn quốc;

- 60% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến tỉnh. 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT từ 1/1/2021 trong phạm vi cả nước;

- 40% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến trung ương.

Quỹ BHYT không thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại cơ sở khám, chữa bệnh tuyến tỉnh, tuyến trung ương.

Bệnh viện Sản Nhi Ninh Bình là bệnh viện tuyến tỉnh. Do đó, vợ của ông không được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại đây.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực