Hỏi: Không ép buộc, bình quân hóa mức đóng góp đối với phụ huynh

Người hỏi Nguyễn Hữu Thao - Bắc Ninh

Chi tiết câu hỏi :

Tôi có con năm nay vào lớp 1, nhà trường thu 300.000 đồng để hỗ trợ nhà trường mua bàn ghế, bảng… Theo tôi được biết, phụ huynh học sinh không phải đóng tiền mua trang thiết bị dạy học. Xin hỏi, nhà trường yêu cầu nộp tiền như vậy có đúng không? Quỹ cha mẹ phụ huynh nhà trường giữ và chi hay chi hội phụ huynh giữ, số tiền này chi cho mục đích gì?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Giáo dục và Đào tạo
Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Bắc Ninh trả lời như sau:

Năm học 2019 – 2020, Sở Giáo dục và Đào tạo đã hướng dẫn các cơ sở giáo dục thu, sử dụng các khoản thu thỏa thuận, tự nguyện trong các cơ sở giáo dục mầm non, phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên công lập trên địa bàn tỉnh Bắc Ninh thực hiện theo công văn số 2288/UBND-VX ngày 26/8/2016 của UBND tỉnh, hướng dẫn số 1091/LS-GDĐT-TC ngày 30/8/2016 của liên Sở Giáo dục và Đào tạo, Sở Tài chính, tiếp tục thực hiện công văn số 1062/SGDĐT-KHTC ngày 7/8/2018 của Sở Giáo dục và Đào tạo về hướng dẫn công tác quản lý thu và sử dụng các khoản thu năm học 2018 – 2019.

Tại mục II công văn số 2288/UBND-VX ngày 26/8/2016 của UBND tỉnh quy định: “Trong điều kiện ngân sách nhà nước đầu tư và khoản thu học phí chưa đáp ứng được nhu cầu sửa chữa nhỏ, mua sắm trang thiết bị (bàn, ghế…) phục vụ cho hoạt động dạy và học, các cơ sở được phép tuyên truyền, vận động phụ huynh học sinh và các tổ chức xã hội tự nguyện đóng góp, theo nguyên tắc tự nguyện, không ép buộc, không bình quân hóa mức đóng góp; thực hiện tuân thủ thu đủ chi, để sửa chữa nhỏ, mua sắm trang thiết bị (bàn, ghế…) phục vụ cho dạy và học. Bên tự nguyện đóng góp không được yêu cầu bất kỳ một điều kiện nào đó trong việc sử dụng tiền đóng góp và hưởng dịch vụ, khai thác tài sản của trường”.

Đối với kinh phí hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 55/2011/TT-BGDĐT ngày 22/11/2011 của Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc ban hành Điều lệ Ban đại diện cha mẹ học sinh. Việc quản lý và sử dụng kinh phí của Ban đại diện cha mẹ học sinh quy định tại Chương II Điều 10 Khoản 2.

Trong quá trình thực hiện, các cơ sở giáo dục phải đảm bảo việc thu không quy định mức kinh phí ủng hộ bình quân, quản lý sử dụng phải đảm bảo theo đúng kế hoạch, công khai, dân chủ và được quyết toán kinh phí công khai trước tập thể cha mẹ học sinh lớp, Ban đại diện cha mẹ học sinh trường.


Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực