Hỏi: Miễn chế độ tập sự

Người hỏi Lê Vĩnh Phong - Khánh Hòa

Chi tiết câu hỏi :

Tôi tên là: Lê Vĩnh Phong, sinh ngày: 30/08/1985, hiện đang công tác tại Phòng Thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo 1 – Thanh tra tỉnh Khánh Hòa. Tôi đã trúng tuyển vào ngạch Chuyên viên (01.003) trong kỳ thi tuyển công chức hành chính tỉnh Khánh Hòa năm 2019, được bố trí đến nhận công tác tại Thanh tra tinh kể từ ngày 1/8/2020 tại Quyết định số 252/QĐ-SNV ngày 28/7/2020 của Sở Nội Vụ. Sau khi được Thanh tra tỉnh tiếp nhận và bố trí công tác tại Phòng Thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo 1, qua nghiên cứu Khoản 12 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ tôi đã có đơn gửi Lãnh đạo Thanh tra tỉnh xin miễn chế độ tập sự và đã được miễn tập sự tại Quyết định số 109/QĐ-TTT ngày 13/8/2020 của Chánh Thanh tra tỉnh vì đủ điều kiện như sau:
- Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và được bố trí làm việc đúng ngành, nghề đào tạo: Tháng 4/2012 tôi được tuyển dụng vào Công ty TNHH Indochina Stone Việt Nam (viết tắt là Công ty IBS), địa chỉ: KP Chiêu Liêu, Tân Đông Hiệp, Dĩ An, Bình Dương và được bố trí làm việc tại Phòng Quản lý dự án 1 của trụ sở công ty IBS tại số 7 Thanh Đa, phường 27, Q. Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh. Trong thời gian công tác, tôi đã đã có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 7/2012 đến hết tháng 10/2014 tương ứng 28 tháng và lớn hơn theo quy định 12 tháng tập sự đối với trưởng hợp tuyển dụng vào công chức loại C.
- Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và được bố trí làm việc đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm: Tôi đã có thời gian 26 tháng (từ tháng 11/2014 đến tháng 12/2016) làm công tác thanh tra lĩnh vực đầu tư và xây dựng cơ bản tại bộ phận Thanh tra Kinh tế - Xã hội, Thanh tra thành phố Nha Trang 42 tháng (từ tháng 1/2017 đến tháng 7/2020) công tác tại vị trí này tại phòng Phòng Thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo 1, Thanh tra tỉnh Khánh Hòa và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong thời gian trên.
Tổng thời đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc là 68 tháng và lớn hơn theo quy định 12 tháng tập sự đối với trưởng hợp tuyển dụng vào công chức loại C. Tháng 2/2021, sau khi hoàn thành lớp bồi dưỡng quản lý nhà nước ngạch chuyên viên và được Trường Chính trị tỉnh Khánh Hòa cấp chứng chỉ, Thanh tra tỉnh Khánh Hòa đã yêu cầu tối hoàn chỉnh hồ sơ và có công văn đề nghị Sở Nội vụ tỉnh Khánh Hòa xem xét, thẩm đinh để bổ nhiệm ngạch đối với tôi. Ngày 01/3/2021, Sở Nội vụ có văn bản số 387/SNV-TCBC-CCVC về việc bổ nhiệm vào ngạch công chức đảm bảo thời gian tính từ ngày tuyển dụng: "Thời gian xem xét bổ nhiệm vào ngạch công chức ở ngạch chuyên viên là đủ 12 tháng kể từ ngày nhận quyết định tuyển dụng công chức hành chính".
Căn cứ Luật Cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, tôi không đồng ý với nội dung trả lời của Sở Nội vụ tỉnh Khánh Hòa. Do đó, tôi xin hỏi:
1. Việc quy định đủ 12 tháng kể từ ngày nhận quyết định tuyển dụng, công chức mới được bổ nhiệm ngạch là đúng hay sai và được quy định cụ thể ở văn bản quy phạm pháp luật nào?
2. Trường hợp tôi đủ điều kiện và đã được miễn tập sự có được xem là hoàn thành tập sư hay không vì hiện nay Luật Cán bộ, công chức và Nghị định số 138/2020/NĐ-CP chỉ quy định việc bổ nhiệm ngạch đối với trường hợp hoàn thành chế độ tập sự.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực