Hỏi: Mức hưởng BHYT của hộ nghèo theo chuẩn thành phố?

Người hỏi Võ Quỳnh Giao - TP. Đà Nẵng

Chi tiết câu hỏi :

Gia đình tôi thuộc hộ nghèo chuẩn thành phố, được cấp thẻ BHYT mã GD4 hưởng mức 80% chi phí khám chữa bệnh. Tại sao thẻ BHYT của tôi và các thành viên trong gia đình không được hưởng mức 100% chi phí BHYT như các năm trước?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Bảo hiểm xã hội TP. Đà Nẵng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Nghị định 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT; Quyết định số 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 của BHXH Việt Nam về việc ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT và Công văn số 4996/BHXH-CSYT ngày 29/11/2018 của BHXH Việt Nam về việc triển khai thực hiện một số nội dung theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định mã đối tượng, mã mức hưởng của đối tượng nghèo, cận nghèo như sau:

Người thuộc hộ gia đình nghèo quy định tại Khoản 9 Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP: Mã đối tượng: HN; Mã mức hưởng: 2

Người thuộc hộ gia đình cận nghèo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP: Mã đối tượng: CN; Mã mức hưởng: 3

Nếu bà thuộc diện hộ nghèo theo chuẩn thành phố (không bao gồm người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo theo Điểm 1, Điểm 2 nêu trên) thì bà sẽ được cấp thẻ BHYT với mã đối tượng là GD, mã mức hưởng là 4 (mức hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh).

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực