Hỏi: Mức xử phạt vi phạm giao thông khu vực nội thành

Người hỏi Hoàng Mai Liên - TP. Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Ngày 16/5, tôi đi xe máy ngược chiều tại đường Tràng Thi, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội, bị phạt 600.000đ và giữ bằng lái xe. Xin hỏi tôi bị phạt như thế có đúng quy định không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Công an
Bộ Công an trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Mục 7 Chương II Nghị định số 34/2010/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì một số hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương được quy định riêng.

Theo đó, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy đi ngược chiều của đường một chiều sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày (Điều 44).

Thực hiện quy định trên, ngày 15/7/2010 UBND thành phố Hà Nội ban hành Quyết định số 2177/QĐ-UBND về phạm vi khu vực nội thành để thực hiện việc áp dụng thí điểm mức xử phạt theo Mục 7 Chương II Nghị định số 34/2010/NĐ-CP nêu trên; trong đó, tuyến đường Tràng Thi thuộc phạm vi khu vực nội thành bị áp dụng theo quy định tại Điều 44 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP nêu trên.

Như vậy, theo nội dung câu hỏi của bà Liên, thì bà đã có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trong khu vực nội thành của thành phố Hà Nội và bị xử phạt theo quy định tại Điều 44 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP nêu trên.

Mức phạt đối với hành vi bà vi phạm là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó theo quy định tại theo Khoản 2 Điều 57 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính (600.000 đồng).

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực