Hỏi: Người hưởng lương hưu giao kết HĐLĐ có phải đóng bảo hiểm?

Người hỏi Ngọc Trâm - TP Hồ Chí Minh

Chi tiết câu hỏi :

Công ty tôi có lao động đang hưởng lương hưu, theo quy định công ty đã trả lại phần đóng BHXH, BHTN, BHYT cho người lao động. Hiện người lao động đề nghị công ty phải đóng 0.5% tiền bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Xin hỏi, yêu cầu này của người lao động là đúng hay sai?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam

BHXH TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 quy định: “Đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục này là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 2 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Luật BHXH”.

Ngoài ra khoản 9 Điều 123 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định: “Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc”.

Căn cứ các quy định trên thì người lao động đang hưởng lương hưu thì không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực