Hỏi: Người nước ngoài có được cho thuê lại nhà đã thuê?

Người hỏi Vũ Hoàng Khôi - Phường 26, quận Bình Thạnh, TPHCM

Chi tiết câu hỏi :

Tôi có một người bạn nước ngoài (quốc tịch Mỹ), đang sinh sống và làm việc tại TP. Hồ Chí Minh. Hiện tại anh ấy đang thuê 01 văn phòng tại khu phức hợp thương mại Quận 2 (hợp đồng thuê dài hạn và trả tiền 01 lần). Do có việc phải trở về Mỹ một thời gian nên anh ấy đang muốn cho một công ty vào thuê lại văn phòng này. Do đó, anh ấy muốn được hỏi, theo quy định pháp luật Việt Nam thì cá nhân nước ngoài sau khi thuê 01 văn phòng để làm việc thì có quyền cho bên thứ ba là cá nhân nước ngoài khác, tổ chức nước ngoài, người Việt Nam, tổ chức Việt Nam khác thuê lại hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Xây dựng

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì bên thuê nhà, công trình xây dựng được quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực