Hỏi: Nhận Huân chương Chiến công có được tiền thưởng?

Người hỏi Trần Ngọc Hải - Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Bố của tôi là thương binh hạng 4/4, đã nghỉ hưu. Vừa qua, bố tôi được nhận Huân chương Chiến công hạng Nhất vì đã có thành tích trong chiến đấu, phục vụ chiến đấu giúp cách mạng Campuchia. Xin hỏi, bố tôi có được nhận tiền thưởng không, nếu có thì cơ quan nào có trách nhiệm chi trả?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Nội vụ
Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Tập thể, cá nhân được tặng thưởng “Huân chương Chiến công” theo quy định của Luật Thi đua, khen thưởng mà thành tích đạt được trong thời kỳ đổi mới được tặng Bằng, Huân chương và tiền thưởng theo quy định tại Khoản 1 Điều 66 và Điều 70 Nghị định số 91/2017/NĐ-CP ngày 31/7/2017 của Chính phủ.

Trường hợp cá nhân được tặng thưởng “Huân chương Chiến công” thành tích trong các cuộc kháng chiến hoặc làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, Lào là hình thức khen thưởng của Đảng, Nhà nước mang ý nghĩa động viên tinh thần, hiện chưa có quy định về tiền thưởng.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực