Hỏi: Nhân viên phục vụ nhà hàng có phải đóng BHXH?

Người hỏi Đỗ Trà My - Bà Rịa-Vũng Tàu

Chi tiết câu hỏi :

Tôi ký hợp đồng lao động với nhân viên phục vụ nhà hàng, làm việc 1 tuần 3 ngày, tức 12 đến 13 ngày/tháng, 8 giờ/ngày. Vậy, công ty tôi có phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho nhân viên không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 34 Bộ luật Lao động năm 2012 thì người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương, các quyền và nghĩa vụ như người lao động trọn thời gian.

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 2; Khoản 1, Điều 124 Luật BHXH năm 2014, người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (từ ngày 1/1/2018) thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Căn cứ quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT năm 2014, Khoản 1, Điều 43 Luật Việc làm năm 2013, người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHYT, BHTN.

Như vậy, đối chiếu với các quy định nêu trên, từ ngày 1/1/2018 trường hợp người lao động là nhân viên phục vụ nhà hàng trong công ty của bà làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thì thuộc đối tượng tham gia và phải đóng BHXH bắt buộc, nếu làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên thì thuộc đối tượng tham gia và phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực