Hỏi: Quy định về ghi mã số trên thẻ BHYT

Người hỏi Nguyễn Thế Hùng - Trưng Trắc, Phúc Yên, Vĩnh Phúc

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là thương binh hạng 2/4, tỷ lệ thương tật 61%. Hiện tôi có thẻ BHYT mã thẻ HT2 268399007635. Xin hỏi, để chuyển mã thẻ HT2 sang mã thẻ CK tôi cần thực hiện thủ tục như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, ngày 16/11/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam đã ký Quyết định số 1351/QĐ-BHXH về việc mã số ghi trên thẻ BHYT. Trong đó, tại Khoản 1 và 2, Điều 2 Quyết định này có quy định:

Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì mức hưởng BHYT ghi trên thẻ BHYT là mức hưởng của đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Theo nội dung câu hỏi, trường hợp của ông đang đóng BHYT theo đối tượng hưởng chế độ hưu trí (là mã đối tượng đầu tiên theo quy định nêu trên), đồng thời là thương binh hạng 2/4 (suy giảm khả năng lao động 61%). Vì vậy, ông được cơ quan BHXH cấp thẻ BHYT ghi mã đối tượng đóng BHYT theo người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng (ký hiệu HT) và quyền lợi cao nhất (ký hiệu 2) theo mức hưởng BHYT của thương binh suy giảm khả năng lao động dưới 81% là phù hợp với quy định pháp luật về BHYT và văn bản hướng dẫn hiện hành của BHXH Việt Nam.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực