Hỏi: Thời gian nghỉ thai sản có được tính tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

Người hỏi Trần Minh

Chi tiết câu hỏi :

Thời gian được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) theo quy định về BHTN được hiểu như thế nào? Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau dài ngày, chế độ thai sản là thời gian không tham gia BHTN thì có được xem là thời gian đã đóng BHTN không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 43, Điều 44 Luật Việc làm năm 2013, thời gian đã đóng BHTN là thời gian mà đơn vị sử dụng lao động và người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng đã đóng BHTN.

Pháp luật về BHTN hiện hành (Luật Việc làm năm 2013 và các văn bản pháp luật hướng dẫn thi hành) chưa có quy định thời gian đơn vị sử dụng lao động và người lao động không đóng BHTN mà vẫn được tính là thời gian đã đóng BHTN.

Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó người sử dụng lao động và người lao động không phải đóng BHTN và không được tính là thời gian đã đóng BHTN.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực