Hỏi: Thủ tục chuyển hưởng BHYT dành cho người khuyết tật

Người hỏi Nguyễn Thị Mai - Tổ 7, Phường Quang Trung, TP Hà Gang, Tỉnh Hà Giang

Chi tiết câu hỏi :

Công chức, viên chức bị khuyết tật nặng (liệt nửa người bên trái) khi đi khám chữa bệnh tại bệnh viện có được hưởng chế độ BHYT của người khuyết tật không? Nếu được thì tôi cần thực hiện thủ tục gì?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 22 Luật BHYT, trường hợp 1 người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Theo nội dung trình bày, bà thuộc đối tượng công chức, viên chức đang tham gia BHYT theo nhóm người lao động đồng thời là người khuyết tật. Vì vậy, trường hợp bà là người khuyết tật quy định tại Điều 44 Luật Người khuyết tật thì bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ hàng tháng (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT thuộc phạm vi được hưởng BHYT) theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT.

Về thủ tục hồ sơ đổi mã quyền lợi BHYT, bà xuất trình thêm giấy tờ xác định mức độ khuyết tật được cơ quan thẩm quyền xác nhận. Việc xác định mức độ khuyết tật được quy định tại Chương II Luật Người khuyết tật. Để biết thêm chi tiết đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

C

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực