Hỏi: Trình tự, thủ tục xét tặng danh hiệu "Bà mẹ Việt Nam anh hùng"

Người hỏi Phạm Thị Lan Anh - Hải Phòng

Chi tiết câu hỏi :

Bà ngoại tôi có chồng trước là liệt sĩ và con của chồng sau là liệt sĩ, sau tái giá bà ngoại tôi vẫn nuôi các con của chồng trước đến tuổi trưởng thành, vậy bà ngoại tôi có đủ điều kiện để được xét phong tặng danh hiệu "Bà mẹ Việt Nam anh hùng" không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Hiện nay, trình tự, thủ tục xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước "Bà mẹ Việt Nam anh hùng" được thực hiện theo quy định tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP, Khoản 4 Điều 5 Thông tư liên tịch số 03/2014/TTLT-BNV-BQP-BLĐTBXH.

Theo đó, Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương có trách nhiệm tiếp nhận, thẩm định hồ sơ, trình Thủ tướng Chính phủ đề nghị Chủ tịch nước xem xét, quyết định tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước "Bà mẹ Việt Nam anh hùng".

Bộ Nội vụ trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, có trách nhiệm thẩm định hồ sơ, trình Thủ tướng Chính phủ đề nghị Chủ tịch nước xem xét, quyết định tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước "Bà mẹ Việt Nam anh hùng".

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực