Hỏi: Vận chuyển chất thải có cần đăng ký kinh doanh vận tải?

Người hỏi Công ty CP Vật tư thiết bị môi trường 13 - URENCO 13

Chi tiết câu hỏi :

Công ty CP Vật tư thiết bị môi trường 13 - URENCO 13 hoạt động trong lĩnh vực vận chuyển, xử lý chất thải nguy hại, đã được Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp giấy phép. Hiện Công ty có 10 đầu xe tải để vận chuyển chất thải, tải trọng từ 1 đến 7,5 tấn. Xin hỏi, Công ty có phải thực hiện thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP và Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Giao thông vận tải
Bộ Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 24 Nghị  định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10/9/2014 của Chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì đã giao Bộ Giao thông vận tải “Quy định cụ thể về việc quản lý và cấp phù hiệu cho xe ô tô vận tải trung chuyển hành khách, vận tải hành khách nội bộ; lộ trình và đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp phải cấp Giấp phép kinh doanh”.

Tại Khoản 1 Điều 50 Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT ngày 7/1/2014 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ:

“1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.”

Trên cơ sở các quy định và thông tin của Công ty CP Vật tư thiết bị môi trường 13 - URENCO 13 đã nêu trên, Công ty sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông dưới 10 tấn để vận chuyển hàng hóa và có số lượng 10 xe (từ là thuộc đối tượng có từ 5 xe trở lên) và có vận chuyển hàng nguy hiểm thì đều thuộc đối tượng phải cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu và gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP, Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT.

Do vậy, Bộ Giao thông vận tải đề nghị Công ty CP Vật tư thiết bị môi trường 13 - URENCO 13 làm thủ tục gửi Sở Giao thông vận tải Hà Nội để được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phương tiện được cấp phù hiệu và gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP, Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT.

Ngoài ra, khi Công ty kinh doanh vận tải hàng nguy hiểm còn phải có Giấy phép vận chuyển hàng nguy hiểm do cơ quan có thẩm quyền cấp theo quy định tại khoản 3 Điều 9 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP và các pháp luật khác có liên quan.


Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực