Hỏi: Yêu cầu về hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự

Người hỏi Nguyễn Thanh Tuấn - Tiền Giang

Chi tiết câu hỏi :

Cho tôi hỏi, bên mời thầu lập hồ sơ mời thầu mua sắm trang thiết bị y tế không quy định nhân sự chủ chốt theo mẫu số 09, 10, 11 Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 16/6/2015 quy định chi tiết lập hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa như vậy có đúng quy định hay không? Khi đánh giá hồ sơ dự thầu gói thầu mua sắm "máy giúp thở" thì trong hồ sơ dự thầu có hợp đồng tương tự thực hiện gói thầu "Hệ thống X quang kỹ thuật số", gói thầu "Máy siêu âm 4D, 03 đầu dò kèm máy in màu có xe đẩy", gói thầu "cung cấp, lắp đặt hệ thống chụp cắt lớp toàn thân đa lát cắt", gói thầu "hệ thống Telemedicine, hệ thống khoan xương tốc độ cao, máy xét nghiệm đông máu tự động, bộ dụng cụ phẩu thuật tổng quát". Như vậy, hợp đồng tương tự có cùng chủng loại, tương tự về đặc tính kỹ thuật và tính năng sử dụng với hàng hóa của gói thầu đang xét hay không theo quy định tại Điểm 2.1, Mục 1, Chương III mẫu hồ sơ mời thầu kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT? Cũng tương tự đối với hồ sơ dự thầu gói thầu mua sắm "máy chạy thận nhân tạo", hợp đồng tương tự gồm "thiết bị phòng mổ", "máy nội soi các loại", "y cụ dụng cụ", như vậy hồ sơ dự thầu có bảo đảm theo quy định hay không? Phạm vi công việc nêu trong hồ sơ mời thầu là cung cấp, lắp đặt trang thiết bị y tế. Tuy nhiên, công ty nhập khẩu đại diện nhà sản xuất hay nhà phân phối hàng hóa cho nhà thầu hoặc đại lý cam kết việc lắp đặt và tiến hành lắp đặt khi nhà thầu trúng thầu, như vậy đơn vị thứ 3 đảm nhận 1 phần việc của nhà thầu có cần phải kê khai danh sách nhà thầu phụ và phải được chủ đầu tư chấp thuận hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Kế hoạch và Đầu tư

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 3, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, hồ sơ mời thầu phải sử dụng tiêu chí đạt, không đạt để xây dựng tiêu chuẩn đánh giá về năng lực và kinh nghiệm, trong đó phải quy định mức yêu cầu tối thiểu để đánh giá là đạt đối với từng nội dung về năng lực và kinh nghiệm của nhà thầu, trong đó có nội dung năng lực sản xuất và kinh doanh, cơ sở vật chất kỹ thuật, trình độ cán bộ chuyên môn có liên quan đến việc thực hiện gói thầu.

Về hợp đồng tương tự, theo hướng dẫn tại ghi chú 11 Mục 2.1 Chương III Mẫu HSMT hàng hóa ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 16/6/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự là hợp đồng trong đó hàng hóa được cung cấp tương tự với hàng hóa của gói thầu đang xét và đã hoàn thành, bao gồm:

- Tương tự về chủng loại, tính chất: có cùng chủng loại, tương tự về đặc tính kỹ thuật và tính năng sử dụng với hàng hóa của gói thầu đang xét;

- Tương tự về quy mô: có giá trị hợp đồng bằng hoặc lớn hơn 70% giá trị của gói thầu đang xét.

Theo đó, việc lập hồ sơ mời thầu gói thầu mua sắm trang thiết bị y tế phải căn cứ quy định nêu trên và thuộc trách nhiệm của bên mời thầu.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực