Tìm kiếm

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi nhập ngũ ngày 18/6/1980, là lái xe Tổng cục Kỹ thuật. Cuối năm 1982, tôi được điều động làm việc tại Tổng kho 765 đóng quân tại thị xã Buôn Ma Thuột. Tháng 6/1985, tôi chuyển ngành, đến nay chưa nghỉ hưu. Vậy, tôi có được đổi mã thẻ BHYT từ số 4 sang số 2 không? Xem chi tiết
Hoàng Kim Tuyến

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Cơ quan của tôi có người lao động nhập ngũ tháng 9/1978, với thời gian công tác như sau:

Tháng 9/1978 đến tháng 5/1981 là bộ đội Trung đoàn 270, Quân khu 5 (trong đó có hơn 2 năm ở chiến trường K).

Tháng 6/1981 đến tháng 12/1983, xuất ngũ về Trường Y tế tiếp tục học y sỹ.

Sau đó, người lao động này công tác tại các cơ quan Nhà nước cho đến nay.

Vậy, trường hợp người lao động nêu trên có được áp dụng quy định tại Điều 2 Quyết định số 281/CP ngày 1/9/1980 của Hội đồng Chính phủ để tính thời gian đi học sau khi xuất ngũ là thời gian tham gia BHXH không?

Xem chi tiết
Thu Hằng

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Ông Tô Ngọc Lý đã nộp các loại giấy tờ gồm: Quyết định tiếp nhận và điều động công tác của UBND tỉnh Thuận Hải (photo); phiếu giấy giới thiệu cấp phát trợ cấp phục viên bổ sung của đơn vị (photo); quyết định phục viên của Quân chủng phòng không (photo); sổ BHXH đứng tên Tô Ngọc Lý (photo); sơ yếu lý lịch đứng tên Tô Ngọc Lý (có xác nhận của đơn vị); thẻ BHYT, thẻ Cựu chiến binh, Chứng minh thư nhân dân, đến BHXH tỉnh Bình Thuận nhưng đến nay chưa được giải quyết do ông không có quyết định phục viên hoặc xuất ngũ hoặc phục viên hoặc chuyển ngành bản gốc theo quy định. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét sửa đổi thủ tục, hồ sơ chuyển mã hưởng quyền lợi BHYT cho người tham gia kháng chiến trước ngày 30/4/1975 (chỉ chấp nhận cho các đối tượng có quyết định phục viên hoặc xuất ngũ hoặc chuyển ngành bản gốc). Xem chi tiết
Nguyễn Vĩnh Phúc

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Công ty tôi có người lao động tham gia BHXH bắt buộc được 2 năm. Vừa qua, lao động này bị tai nạn lao động và qua đời. Vậy, ngoài trợ cấp tuất thì nhân thân có được hưởng chế độ BHXH một lần không? Xem chi tiết
Kim Ngân

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Ông Nguyễn Tài 56 tuổi, làm việc trong điều kiện bình thường, bị bệnh ung thư, có 35 năm 2 tháng đóng BHXH. Vậy, ông Tài có đủ điều kiện để được hưởng lương hưu không? Nếu đủ điều kiện hưởng lương hưu thì tỷ lệ hưởng là bao nhiêu?
Xem chi tiết
Nguyễn Thị Ngọc Nhung

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi là thương binh hạng 2/4, tỷ lệ thương tật 61%. Hiện tôi có thẻ BHYT mã thẻ HT2 268399007635. Xin hỏi, để chuyển mã thẻ HT2 sang mã thẻ CK tôi cần thực hiện thủ tục như thế nào?
Xem chi tiết
Nguyễn Thế Hùng

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi làm việc cho một công ty sửa chữa điện lạnh, khi phỏng vấn công ty cho biết sẽ đóng BHXH đầy đủ cho người lao động. Tuy nhiên đến nay tôi vẫn chưa thấy công ty đóng BHXH. Công ty làm như vậy có đúng không? Xem chi tiết
Nguyễn Thơm

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Bố của tôi là thương binh, sử dụng thẻ BHYT hưởng 100% tại bệnh viện huyện Thái Thụy, tỉnh Thái Bình. Bố tôi đã chuyển hộ khẩu vào TPHCM để sinh hoạt và chữa bệnh. Vậy, bố của tôi phải nộp hồ sơ ở đâu để được hưởng chế độ BHYT tại TPHCM và hưởng chế độ chính sách thương binh tại nơi cư trú mới? Xem chi tiết
Bùi Thanh Bình

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Các giấy tờ cần thiết cho công ty lần đầu đăng ký tham gia BHXH cho người lao động gồm những gì? Xem chi tiết
Thành Bắc

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi đã nghỉ chế độ thai sản được 4 tháng và yêu cầu công ty thanh toán chế độ BHXH, nhưng công ty đưa sổ BHXH cho tôi đề nghị tự đi thanh toán với cơ quan BHXH. Tuy nhiên, cơ quan BHXH yêu cầu công ty phải trực tiếp đi làm hồ sơ thì mới giải quyết chế độ. Vậy, tôi phải làm thế nào để được hưởng quyền lợi theo quy định? Xem chi tiết
Đỗ Lân