Tìm kiếm

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Con của tôi là học sinh lớp 6 trường THPT quận Hải Châu, TP. Đà Nẵng, tôi mua gói bảo hiểm quốc tế để khám chữa bệnh cho con và gia đình. Nay nhà trường bắt buộc mua BHYT, tôi đã nộp thẻ BHYT quốc tế cho con nhưng không được chấp nhận. Vậy, mua BHYT cho học sinh tại nhà trường là bắt buộc hay tự nguyện? Có BHYT quốc tế rồi thì có phải mua thêm BHYT tại nhà trường không?
Xem chi tiết
Trần Thị Lan Hương

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Công ty tôi có trường hợp lao động nam năm nay 53 tuổi, đóng BHXH được 25 năm, đã chốt sổ BHXH chờ nghỉ hưu. Sau đó, công ty ký hợp đồng để lao động nam làm bảo vệ nhưng lao động nam không muốn tiếp tục đóng BHXH. Vì vậy trong hợp đồng phần tiền lương, tiền công trả cho người lao động gồm tiền lương và các khoản đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN. Xin hỏi, công ty thực hiện có đúng không? Lao động nam có thuộc đối tượng bắt buộc đóng BHXH không? Xem chi tiết
Nguyễn Văn Long

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi là công chức đã nghỉ hưu, đóng BHXH liên tục được 41 năm 3 tháng. Trong quá trình công tác liên tục tôi có thời gian làm nhiệm vụ Quốc tế tại chiến trường K từ tháng 7/1979 đến tháng 7/1983 (49 tháng), cấp bậc: Trung sĩ. Tại điểm b khoản 2 Điều 31 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH, ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn một số Điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc hướng dẫn cách tính mức trợ cấp một lần đối với trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều 21 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được tính như sau: ∑N = ij (0,4 x Hi x Tj x 15%) x Lmin. Theo cách tính đó BHXH địa phương chi trả trợ cấp khu vực một lần cho tôi như sau: 0,7 x 49 x 15% x 1.490.000 x 0,4 = 3.066.420đ . Trong đó: 0,7 là hệ số phụ cấp khu vực chiến trường K; 49 là số tháng tham gia chiến đấu tại chiến trường K; 15% là tỉ lệ đóng BHXH; 1.490.000đ là mức tiền lương cơ sở; 0,4 là hệ số phụ cấp quân hàm binh nhì. Vậy, đối với trường hợp của tôi có thời gian tham gia chiến đấu tại chiến trường K với quân hàm Trung sĩ (hạ sĩ quan), nhưng BHXH địa phương tính mức chi trả có nhân với hệ số 0,4 (là hệ số phụ cấp quân hàm binh nhì) và tính như vậy có đúng không? Theo giải thích của BHXH địa phương thì từ cấp bậc hạ sĩ quan đến binh nhì đều phải tính theo công thức trên có đúng không?
Xem chi tiết
Nguyễn Hải

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Xin hỏi, người cao tuổi (tỉnh Ninh Bình) đang được trợ cấp hàng tháng có được hưởng hỗ trợ từ gói 62.000 tỷ đồng do dịch Covid-19 không? Xem chi tiết
Vũ Quốc Việt

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi được cấp sổ BHXH và thẻ BHYT tại 1 công ty thuộc tỉnh Bà Rịa -Vũng Tàu, sau khi nghỉ việc đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình, tháng 1/2020 tôi đã gia hạn thẻ BHYT. Hiện tôi làm việc tại công ty mới ở TPHCM, có đóng BHXH, BHYT. Vậy, thẻ BHYT mới gia hạn của tôi có sử dụng tiếp được không? Có phải đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu để phù hợp với công việc mới không? Nếu thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì cần những thủ tục gì? Xem chi tiết
Ngô Thủy

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi làm việc tại Tổng công ty Khoáng sản và Thương mại Hà Tĩnh, tiền thân là Công ty Khai thác, chế biến và xuất khẩu Titan, lĩnh vực hoạt động chính là khai thác, chế biến và kinh doanh các loại khoáng sản. Căn cứ ngành nghề sản xuất kinh doanh chính và công việc thực tế đơn vị đã chuyển xếp lương, nâng lương cho CBCNV theo thang, bảng lương của Nghị định 26/1993/NĐ-CP ngày 23/5/1993, Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 và được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Hiện tại, trong sổ BHXH của người lao động chưa được ghi đúng tên gọi theo quy định tại các văn bản của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội đối với công việc nặng nhọc, độc hại... nhưng các thang, bảng, lương, hệ số, nhóm, ngạch lương.... đơn vị đã xếp đúng theo lĩnh vực sản xuất kinh doanh, do đó ảnh hưởng đến chế độ chính sách (nhất là chế độ hưu trí trước tuổi). Vậy, đơn vị cần làm gì để cơ quan BHXH đồng ý cho điều chỉnh chức danh nghề trong sổ BHXH cho người lao động? Với mỗi CBCNV đơn vị đã có các quyết định chuyển xếp, nâng lương có ghi rõ ngạch, nhóm, bậc, hệ số từng người nhưng chưa ghi rõ chức danh công việc.
Xem chi tiết
Đoàn Thị Hằng Nga

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi làm bên phục vụ suất ăn cho trường tiểu học. Do ảnh hưởng của dịch COVID-19 nên phải nghỉ việc suốt từ Tết Âm Lịch đến bây giờ. Tôi muốn xin hướng dẫn để nhận hỗ trợ từ gói an sinh xã hội do ảnh hưởng của dịch COVID-19. Vì em thấy trên trang của Bộ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI có đề cập đến trợ cấp là 1,8 triệu đồng/tháng với người lao động. Hiện tại tôi có các cô chú đồng nghiệp đều chịu tình trạng tương tự. Và họ gặp nhiều khó khăn hơn tôi do hầu hết đều là lao động từ các tỉnh lên TPHCM. Xem chi tiết
Phan Thiên Hoàng

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi có đóng BHXH.nhưng chưa đủ 12 tháng để hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Tôi bị cắt hợp đồng lao động vào ngày 27/3/2020,.vậy tôi có đủ kiều kiện để nhận gói hỗ trợ không? Xem chi tiết
Phạm Ngọc Hà

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Tôi nghỉ việc sau khi nghỉ không lương 7 tháng thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Xem chi tiết
Nguyễn Thị Hoàng Oanh

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Công ty của tôi đang nợ tiền BHXH tháng 1, 2, 3. Tuy nhiên tháng 2 và tháng 3 có người lao động xin nghỉ việc. Công ty tôi có thể làm công văn đề nghị đóng đủ BHXH, BHYT, BHTN cho những lao động nghỉ việc này trước để kịp thời chốt sổ BHXH cho họ được không? Xem chi tiết
Nguyễn Thanh Hùng